Co rút ngón tay cái có đủ điều kiện đi nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:07/11/2020
Em là nam, sinh năm 1997 ạ. Đợt hè em chẳng may bị đứt gân 1 ngón tay cái, dẫn đến bây giờ ngón này bị co rút, không gập hay duỗi được. Tay của em giờ rất khó cầm nắm hoặc giữ, vậy giờ em có đủ điều kiện đi nghĩa vụ không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về việc phân loại sức khỏe như sau:

      - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

      - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

      - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

      - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

      Theo Phụ lục 1: Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì:

      - Co rút từ 1 - 2 ngón tay hoặc ngón chân: điểm 5;

      - Co rút từ 3 ngón tay hoặc ngón chân trở lên: điểm 6.

      Theo đó, bạn bị co rút 1 ngón tay cái thì chấm điểm 5, do đó trường hợp này bạn có sức khỏe loại 5.

      Mà theo Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.

      Như vậy, trường hợp bạn bị co rút 1 ngón tay cái thì không đủ điều kiện về sức khỏe để đi nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn