Có thành tích xuất sắc đóng góp xây dựng cầu đường giao thông nông thôn thì được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:29/09/2021

Mới đây là thì tôi được Phó chủ tịch UBND trao giấy khen khi có thành tích xuất sắc trong việc đóng góp xây dựng cầu đường giao thông nông thôn. Trước đó tôi kêu gọi nhiều người tham gia xây nhà tình thương cho các hộ dân nghèo khó. Nên tôi muốn hỏi trường hợp này có được miễn Nghĩa vụ quân sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định như sau:

      Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      - Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

      - Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

      - Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

      - Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân.

      - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

      Như vậy, trong những trường hợp được miễn nghĩa vụ quân sự thì không có trường hợp mà bạn đề cập. Do đó, trường hợp này bạn sẽ không được miễn nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn