Có thể nhận con nuôi bao nhiêu tuổi?

Ngày hỏi:08/10/2020

Pháp luật có giới hạn độ tuổi của một người để được người khác nhận làm con nuôi hay không? Vấn đề này pháp luật quy định thế nào? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có thể nhận con nuôi bao nhiêu tuổi?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1, 2 Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định về người được nhận làm con nuôi như sau:

      - Trẻ em dưới 16 tuổi.

      - Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      + Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

      + Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

      Theo quy định này thì chỉ được nhận con nuôi dưới 16 tuổi. Và chỉ được nhận con nuôi từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nêu thuộc một trong hai trường hợp nêu trên. Người trên 18 tuổi không được nhận làm con nuôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn