Có thể thỏa thuận sửa đổi hợp đồng dân sự

Theo dõi sự thay đổi của Sửa đổi hợp đồng
Ngày hỏi:02/03/2016

Tôi vừa ký kết hợp đồng mua bán nông sản với một công ty tư nhân ở TP Hồ Chí Minh. Sau khi thực hiện một thời gian, tôi thấy có những điểm chưa phù hợp nên muốn bàn bạc với đối tác sửa đổi hợp đồng, nhưng không biết như vậy có được không? Nếu được thì thực hiện như thế nào?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Anh có thể bàn bạc với đối tác về việc muốn sửa đổi hợp đồng. Khoản 1 Điều 423 Bộ luật Dân sự quy định trường hợp anh hỏi, như sau: Các bên có thể thỏa thuận sửa đổi hợp đồng và giải quyết hậu quả của việc sửa đổi, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Xin lưu ý với anh, theo khoản 2 điều luật trên: Trong trường hợp hợp đồng được lập thành văn bản, được công chứng, chứng thực, đăng ký hoặc cho phép thì việc sửa đổi hợp đồng cũng phải tuân theo hình thức đó


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn