Có thể yêu cầu nhận kết quả cấp hộ chiếu phổ thông tại nhà được không?

Ngày hỏi:06/08/2021

Tôi đi làm hồ sơ xin cấp hộ chiếu phổ thông. Tôi có thể yêu cầu cơ quan cấp cho tôi nhận kết quả ở nhà riêng của tôi được không? Tôi không phải lên nhận kết quả, kết quả được trả về nhà ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 8 Điều 15 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có quy định về cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước, trong đó:

      Người đề nghị cấp hộ chiếu có yêu cầu nhận kết quả tại địa điểm khác với cơ quan theo quy định tại khoản 7 Điều này thì phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

      Như vậy, theo quy định về cấp hộ chiếu thì người đề nghị cấp có thể yêu cầu cơ quan cấp cho nhận kết của tại địa điểm khác như nhà riêng, công ty,... nhưng phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

      Cho nên khi bạn làm hồ sơ cấp hộ chiếu thì cũng có thể yêu cầu nhận kết quả tại nhà và chi phí chuyển phát bạn phải chi trả.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn