Cố ý vượt quá phạm vi đại diện, phải liên đới bồi thường

Ngày hỏi:28/04/2016
Gần đây, tôi có giao dịch mua bán hàng hóa với một người ở ngoài tỉnh. Hiện vì bận việc, người này cử đứa cháu làm người đại diện đến trao đổi việc mua bán hàng hóa với tôi. Ngoài trao đổi phần mua bán theo lời dặn của người mua hàng, người đại diện còn nói thật là muốn thỏa thuận cùng tôi thực hiện thêm 1 phần không được người được đại diện giao. Tôi chưa nhận lời. Nếu tôi thực hiện đề nghị của người đại diện đó, khi sự việc đổ bể, tôi có phải bồi thường không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Tốt nhất anh nên từ chối lời đề nghị của người đại diện nói trên.

    Bởi, khoản 3 Điều 146 Bộ luật Dân sự quy định hậu quả của giao dịch dân sự do người đại diện xác lập, thực hiện vượt quá phạm vi đại diện như sau:

    Trong trường hợp người đại diện và người giao dịch với người đại diện cố ý xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vượt quá phạm vi đại diện mà gây thiệt hại cho người được đại diện thì phải chịu trách nhiệm liên đới bồi thường thiệt hại


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn