Con cái hư hỏng có xóa tên khỏi sổ hộ khẩu được không?

Ngày hỏi:04/07/2019

Tôi có một đứa con trai trai hiện năm nay 30 tuổi không lo làm ăn mà tụ tập bạn bè hút chích quậy phá nùa tôi muốn gạch tên trong hộ khẩu được không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 22 Luật cư trú 2006 người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

      - Chết, bị Tòa án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

      - Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

      - Đã có quyết định hủy đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

      - Ra nước ngoài để định cư;

      - Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xóa đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp của con trai bạn không thuộc các trường hợp phải xóa đăng ký thường trú theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn