Con công an có được miễn phí đăng ký tạm trú?

Ngày hỏi:28/07/2021

Em có bố làm công an xã, nay vào HCM để học đại học. Không biết đi đăng ký tạm trú có được miễn đóng tiền phí không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con công an có được miễn phí đăng ký tạm trú?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết 07/2017/NQ-HĐND về mức thu lệ phí đăng ký cư trú trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh, trong đó:

      Đối tượng miễn thu lệ phí

      - Trẻ em, hộ nghèo, người cao tuổi, người khuyết tật, người có công với cách mạng.

      - Bố, mẹ, vợ (hoặc chồng) của liệt sĩ, con dưới 18 tuổi của liệt sĩ; Thương binh, con dưới 18 tuổi của thương binh.

      - Không có trường hợp giảm thu lệ phí.

      Như vậy, nếu không thộc một trong những trường hợp trên thì bạn không được miễn thu lệ phí. Mà phải đóng lệ phí như sau:

      TT

      Nội dung thu lệ phí

      Mức thu tại

      Quận

      Huyện

      1.

      Đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú cả hộ hoặc một người nhưng không cấp sổ hộ khẩu, sổ tạm trú.

      10.000

      5.000

      2

      Cấp mới, cấp lại, cấp đổi sổ hộ khẩu; sổ tạm trú cho hộ gia đình, cá nhân.

      15.000

      8.000

      3

      Điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú (không thu lệ phí đối với các trường hợp do cơ quan Công an làm sai phải sửa lại; điều chỉnh số CMND tỉnh sang số CMND thành phố và các trường hợp đính chính lại địa chỉ do Nhà nước thay đổi địa giới hành chính, đường phố, số nhà; xóa tên trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú).

      5.000

      3.000

      4.

      Gia hạn tạm trú.

      10.000

      5.000


      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn