Con dâu có tên trong SHK có được hưởng thừa kế của bố mẹ chồng không?

Ngày hỏi:27/09/2021

Bố mẹ chồng tôi mất do tai nạn bất ngờ nên không để làm di chúc. Tôi là con dâu, có tên trong Sổ hộ khẩu và về ở nhà chồng hơn 10 năm nay. Vậy tôi có được hưởng gì không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con dâu có tên trong SHK có được hưởng thừa kế của bố mẹ chồng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

      1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

      a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

      b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

      ...

      Như vậy, con dâu không thuộc một trong những hàng thừa thừa kế được quy định ở trên. Do đó, mặc dù chị có tên đã chuyển hộ khẩu về nhà chồng nhưng sẽ không được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật của bố mẹ chồng.

      Trân trọng


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn