Con đổi sang họ bố mẹ nuôi được không?

Ngày hỏi:07/09/2019

Chào luật sư, Tôi mới nhận nuôi một đứa trẻ 15 tuổi, đã làm thủ tục nhận nuôi hoàn tất, bây giờ tôi muốn đổi họ của nó sang họ của tôi như vậy có được không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 quy định việc thay đổi họ, tên chỉ có thể được chấp nhận trong các trường hợp sau:

      - Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      - Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      -Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

      - Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

      - Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      - Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

      - Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015 quy định về điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch:

      "1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó."

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp này bạn có thể yêu cầu thực hiện đổi tên cho con nuôi của mình tuy nhiên vì con nuôi của bạn đã 15 tuổi do vậy nếu bạn muốn đổi họ cho con nuôi bạn thì bạn cần phải có sự đồng ý của con bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn