Con lai tây có bị mời nhập ngũ không?

Ngày hỏi:14/01/2021

Tôi muốn hỏi: Con lai tây có bị gọi nhập ngũ không? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

      Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

      Như vậy, theo quy định này thì công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ. Ở đây công dân là người có quốc tịch Việt Nam, con lai tây nếu chỉ mang quốc tịch nước ngoài thì không bị gọi nhập ngũ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn