Con nhận mẹ có cần phải có sự đồng ý của mẹ hay không?

Con nhận mẹ có cần phải có sự đồng ý của mẹ hay không?

Ngày hỏi:10/04/2018

Con nhận mẹ có cần phải có sự đồng ý của mẹ hay không? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Tuấn, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực hôn nhân và gia đình. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, quyền nhận cha, mẹ được quy định cụ thể ra sao? Con nhận mẹ có cần phải có sự đồng ý của mẹ hay không? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Hoàng Tuấn (hoangtuan*****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 90 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì quyền nhận cha, mẹ được quy định cụ thể như sau:

    - Con có quyền nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.

    - Con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ; nhận mẹ, không cần phải có sự đồng ý của cha.

    Ngoài ra, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 còn quy định về quyền nhận con cụ thể như sau:

    - Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.

    - Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia.

    Căn cứ quy định mà Ban biên tập đã trích dẫn trên đây thì con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ

    Trên đây là nội dung tư vấn về quyền nhận cha, mẹ. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn