Con nuôi có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi không?

Ngày hỏi:01/12/2021

Em được nhận làm con nuôi, hiện nay em đã đủ 18 tuổi, em có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi của cha mẹ nuôi em hay không? Mong sớm được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con nuôi có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 26 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định về tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi bao gồm nhưng tổ chức, cá nhân như sau:

      - Cha mẹ nuôi.

      - Con nuôi đã thành niên.

      - Cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ của con nuôi.

      - Cơ quan, tổ chức sau đây có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi khi có một trong các căn cứ quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 25 của Luật này:

      + Cơ quan lao động, thương binh và xã hội;

      + Hội liên hiệp phụ nữ.

      Như vậy, theo quy định trên con nuôi đã thành niên có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi. Trong trường hợp của bạn do bạn đã là người thành niên, cho nên bạn có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chấm dứt việc nuôi con nuôi
    Đăng ký nuôi con nuôi
    Nuôi con nuôi
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn