Con nuôi nhận cháu ruột của bố mẹ nuôi làm con nuôi được không?

Ngày hỏi:09/09/2019

Tôi được bố mẹ nuôi tôi nhận làm con nuôi, hiện tại tôi đã lớn và muốn nhận lại cháu ruột của bố mẹ nuôi làm con nuôi (tất cả đều là người Việt Nam). Cho hỏi tôi có được nhận con nuôi trong trường này không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định người nhận con nuôi trong nước phải có đủ các điều kiện sau đây:

      - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

      - Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên.

      - Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi.

      - Có tư cách đạo đức tốt.

      Những người sau đây không được nhận con nuôi:

      - Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên.

      - Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh.

      - Đang chấp hành hình phạt tù.

      - Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

      => Hiện nay pháp luật không cấm con nuôi không được nhận cháu ruột của bố mẹ nuôi làm con nuôi, do đó bạn có thể nhận cháu của bố mẹ nuôi làm con nuôi nếu đáp ứng các điều kiện về nhận nuôi con nuôi theo quy định trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn