Con rể có được hưởng di sản theo pháp luật của ba mẹ vợ đột ngột qua đời không?

Ngày hỏi:03/03/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi: Vừa qua ba vợ tôi đột ngột qua đời không để lại di chúc và có để lại 1 phần di sản. Vậy theo pháp luật thì tôi có được quyền hưởng di sản đó không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con rể có được hưởng di sản theo pháp luật của ba mẹ vợ đột ngột qua đời không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 650 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định thì việc ba vợ bạn mất đột ngột không để lại di chúc thì phần di sản để lại phải chia theo quy định của pháp luật.

      Theo Điều 651 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định người thừa kế theo pháp luật bao gồm:

      - Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

      + Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

      + Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết;
      cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

      + Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

      - Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

      - Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

      => Như vậy, theo thứ tự những người thừa kết thì bạn không được thừa kế phần tài sản mà ba vợ bạn để lại, bạn chỉ có thể thừa hưởng phần di sản đó nếu như có di chúc cho bạn. Nhưng vợ bạn là người thuộc hàng thừa kết thứ nhất nên có quyền thừa hưởng phần di sản đó.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn