Con riêng của vợ có được xem là thành viên gia đình không?

Ngày hỏi:18/08/2021

Theo quy định pháp luật về hôn nhân và gia đình thì trường hợp là con riêng của vợ có được xem là thành viên gia đình không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 16 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

      Thành viên gia đình bao gồm vợ, chồng; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, cha dượng, mẹ kế, cha mẹ vợ, cha mẹ chồng; con đẻ, con nuôi, con riêng của vợ hoặc chồng, con dâu, con rể; anh, chị, em cùng cha mẹ, anh, chị, em cùng cha khác mẹ, anh, chị, em cùng mẹ khác cha, anh rể, em rể, chị dâu, em dâu của người cùng cha mẹ hoặc cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha; ông bà nội, ông bà ngoại; cháu nội, cháu ngoại; cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột.

      Như vậy, đối chiếu quy định pháp luật về hôn nhân và gia đình thì mặc dù là con riêng của vợ nhưng vẫn được xem là thành viên gia đình. Do đó, việc đối xử với các thành viên trong gia đình cần đảm bảo quyền lợi cho tất cả các thành viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn