Con riêng được nhận di sản thừa kế từ cha dượng không?

Ngày hỏi:18/07/2019

Bố tôi mất khi tôi năm 4 tuổi, đến 4 năm sau mẹ tôi tái giá với một người cùng làng. Sau khi kết hôn mẹ tôi và dượng tôi có 3 người con. Năm 2017 dượng tôi qua đời, vậy cho tôi hỏi tôi được hưởng di sản mà dượng tôi để lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 654 Bộ luật dân sự 2015 quy định quan hệ thừa kế giữa con riêng, bố dượng, mẹ kế như sau:

      "Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 652 và Điều 653 của Bộ luật này."

      Như vậy, nếu bạn và dượng bạn có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con thì được nhận phần di sản như con đẻ.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn