Con ruột không đồng ý thì người mẹ có thể mang thai hộ không?

Ngày hỏi:10/08/2021

Cho hỏi về vấn đề mang thai hộ ạ. Trường hợp người được nhờ mang thai hộ có con rồi thì có cần các con đồng ý thì mới được mang thai hộ không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo, theo đó:

      Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

      b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

      c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

      d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

      đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      ...

      Như vậy, theo quy định này thì trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng, những trường hợp khác thì không cần sự đồng ý của bất kỳ ai. Cho nên trường hợp người được nhờ mang thai hộ đã có con thì không cần có sự đồng ý của các con.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn