Con sinh ra chết ngay thì không được nhận thừa kế từ cha?

Ngày hỏi:29/09/2021

Chị tôi và chồng đã có 2 con với nhau, khi chị tôi mang thai cháu thứ 3 thì chồng chị mất không có di chúc. Cháu thứ 3 sau đó đã mất ngay tại thời điểm sinh. Vậy cháu có được nhận tài sản từ cha đã mất không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con sinh ra chết ngay thì không được nhận thừa kế từ cha?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 613 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về người thừa kế như sau:

      Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trường hợp người thừa kế theo di chúc không là cá nhân thì phải tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

      Theo đó người sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết thì mới được xem là người thừa kế.

      Cháu của chị sinh ra và mất ngay cho nên không được xem là người thừa kế cho nên sẽ không được nhận thừa kế từ người cha đã mất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn