Con sinh ra do mang thai hộ là con của ai?

Ngày hỏi:06/03/2019

Tôi biết hiện nay pháp luật cho phép mang thai hộ vì mục đích nhân đạo, vợ chồng tôi không có con do tôi không thể sinh được, nên tôi có ý định nhờ chị mình mang thai hộ, tuy nhiên tôi còn cần phải bàn bạc lại với chồng. Do đó, mà cần tham khảo trước một vài ý kiến từ Ban tư vấn, cụ thể: Con sinh ra do mang thai hộ là con của ai? Vì người mang thai cũng phải 9 tháng 10 ngày mới sinh ra, chẳng lẽ nó lại là con chung sao.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề mang thai hộ bạn nên tham khảo tại Điều 95 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo như sau:

      1. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.

      2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

      b) Vợ chồng đang không có con chung;

      c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      3. Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

      b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

      c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

      d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

      đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      4. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không được trái với quy định của pháp luật về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.

      5. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

      Theo đó, tại Điều 94 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định xác định cha, mẹ trong trường hợp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo như sau:

      Con sinh ra trong trường hợp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là con chung của vợ chồng nhờ mang thai hộ kể từ thời điểm con được sinh ra.

      => Như vậy, khi nhờ người khác mang thai hộ là hợp pháp thì con sinh ra do mang thai hộ là con chung của vợ chồng nhờ mang thai hộ tức là vợ chồng bạn, kể từ thời điểm con được sinh ra.

      Theo đó, bạn nên tham khảo thêm:

      - Thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ được sinh ra từ mang thai hộ;

      - Thủ tục cấp giấy chứng sinh cho trẻ được sinh ra do mang thai hộ;

      - Tổ chức đưa người ra nước ngoài mang thai hộ bị xử lý thế nào?

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn