Con sinh ra sau ly hôn

Ngày hỏi:13/05/2016

Vợ chồng tôi mới cưới nhau không bao lâu đã nảy sinh nhiều mâu thuẫn dẫn đến ly hôn. Nhưng sau ly hôn tôi mới phát hiện vợ tôi có thai và sinh con. Tôi băn khoăn rất nhiều vì tôi nghĩ đó là con tôi, nhưng vợ tôi có lẽ vì giận nên nói không phải con tôi. Trường hợp này tôi biết tính sao cho đúng?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Để xác định xem đứa bé có phải là con anh với người vợ đã ly hôn hay không, anh có thể căn cứ vào quy định tại khoản 1 Điều 88 Luật Hôn nhân và Gia đình về xác định cha, mẹ, như sau: Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn