Con trai muốn tách hộ có được không?

Ngày hỏi:23/07/2021

Cho hỏi, con trai em muốn Tách hộ khẩu để làm hộ khẩu mới. Do mới lập gia đình nhưng vẫn sống chung đất. Không biết có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con trai muốn tách hộ có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 25 Luật Cư trú 2020 quy định về tách hộ như sau:

      Thành viên hộ gia đình được tách hộ để đăng ký thường trú tại cùng một chỗ ở hợp pháp khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

      - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; trường hợp có nhiều thành viên cùng đăng ký tách hộ để lập thành một hộ gia đình mới thì trong số các thành viên đó có ít nhất một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      - Được chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý, trừ trường hợp thành viên hộ gia đình đăng ký tách hộ là vợ, chồng đã ly hôn mà vẫn được cùng sử dụng chỗ ở hợp pháp đó;

      - Nơi thường trú của hộ gia đình không thuộc trường hợp quy định tại Điều 23 của Luật này.

      Như vậy, nếu đáp ứng những điều kiện trên thì con trai chị được phép tách hộ để đăng ký thường trú cùng tại một chỗ ở hợp pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn