Công an có được kiểm tra CMND khi đang đi trên đường không?

Ngày hỏi:16/07/2020

Cho tôi hỏi: Hôm trước tôi có đi ngoài đường thì có công an đến yêu cầu kiểm tra CMND. Vậy cho hỏi: Đang đi ngoài đường công an có được kiểm tra cmnd không? Tôi không có vi phạm gì.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công an có được kiểm tra CMND khi đang đi trên đường không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản Điều 9 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định: Cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân và công an xã trong khi làm nhiệm vụ được quyền kiểm tra, kiểm soát Chứng minh nhân dân của công dân tại nơi công cộng hoặc phạm vi địa bàn quản lý.

      Như vậy, cán bộ chiến sĩ công an đang làm nhiệm vụ được quyền kiểm tra CMND của công dân tại nơi công cộng hoặc phạm vi địa bàn quản lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT