Công dân có được sử dụng cùng một lúc hai tên gọi không?

Ngày hỏi:09/06/2016

Về việc xem xét, đề nghị cho công dân có được sử dụng cùng 1 lúc hai tên không? Nếu có đề nghị được cấp có thẩm quyền xem xét chứng nhận hai tên là cùng 1 người và yêu cầu được công nhận dùng hai tên có được không?

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Bộ luật dân sự 2005 Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì nội dung về họ tên của một người trong giấy khai sinh là có giá trị gốc, những giấy tờ khác phải phù hợp với nội dung ghi trong giấy khai sinh. Do đó, nếu trong giấy khai sinh của người đó ngay từ đầu đã có ghi nhận người đó có 2 tên thì 2 tên đó đều được công nhận và sử dụng. Ngoài trường hợp như trên thì hiện nay pháp luật chưa có quy định cho phép công dân được công nhân hoặc bổ sung thêm tên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT