Công dân phải đổi thẻ Căn cước công dân khi bao nhiêu tuổi?

Ngày hỏi:04/12/2018

Tôi đang có tìm hiểu về một số vấn đề liên quan đến thẻ Căn cước công dân và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Công dân phải đổi thẻ Căn cước công dân khi bao nhiêu tuổi? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Công dân phải đổi thẻ Căn cước công dân khi bao nhiêu tuổi?
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi sẽ được cấp thẻ Căn cước công dân và đến một độ tuổi nào đó theo quy định thì công dân sẽ phải tiến hành đổi lại thẻ Căn cước công dân.

    Cụ thể, tại Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định về độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân như sau:

    - Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

    - Trong trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

    Trên đây là nội dung trả lời về độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân. Bạn có thể tham khảo thêm về vấn đề này tại Luật Căn cước công dân 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn