Công dân Việt Nam nhập cảnh trái phép về Việt Nam

Cách đây 4 tháng tôi có xuất cảnh qua Campuchia. Ở nước bạn, tôi làm mất hộ chiếu phổ thông, đến cửa khẩu Mộc Bài tôi đón xe ôm nhập cảnh về Việt Nam trái phép. Xin hỏi tôi đã vi phạm luật gì?

    Nội dung này được Thạc sỹ Ngô Thanh Xuyên tư vấn như sau:

    • Với hành vi làm mất hộ chiếu phổ thông và nhập cảnh về Việt Nam qua cửa khẩu Mộc Bài mà không có hộ chiếu phổ thông (không có giấy tờ hợp lệ) là hành vi làm mất hộ chiếu và hành vi nhập cảnh trái phép, những hành vi này có thể bị xử phạt hành chính (theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002, sửa đổi, bổ sung năm 2007, 2008 và sẽ bị xử phạt theo Nghị định 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự và an toàn xã hội) nếu là vi phạm lần đầu hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm theo quy định tại Điều 274 Bộ luật Hình sự năm 1999 nếu trước đó đã bị xử phạt hành chính về hành vi này.

      Cụ thể, với hành vi làm mất hộ chiếu phổ thông và hành vi nhập cảnh trái phép sẽ bị xử lý như sau:

      - Thứ nhất: Đối với hành vi làm mất hộ chiếu phổ thông sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 20 Nghị định 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự và an toàn xã hội, cụ thể điểm a, khoản 2 Điều 20 Nghị định 73/2010/NĐ-CP có quy định như sau: “Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong hành vi Làm mất, hư hỏng hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu, thị thực Việt Nam, thẻ tạm trú, thẻ thường trú mà không khai báo ngay với cơ quan có thẩm quyền”.

      - Thứ hai: Đối với hành vi nhập cảnh trái phép, nếu là lần đầu sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm a khoản 3 Nghị định 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự và an toàn xã hội, cụ thể quy định như sau: “Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh không có hộ chiếu, thị thực hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu và thị thực theo quy định”. Nếu trước đó người này đã bị xử phạt hành chính về hành vi nhập cảnh trái phép mà chưa được được coi là chưa bị xử phạt hành chính (hay vẫn mang tiền sự) mà tiếp tục thực hiện hành vi này thì có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội xuất cảnh, nhập cảnh trái phép; tội ở lại nước ngoài hoặc ở lại Việt Nam trái phép theo quy định tại Điều 274 Bộ luật Hình sự năm 1999, cụ thể như sau: “Người nào xuất cảnh, nhập cảnh trái phép hoặc ở lại nước ngoài, ở lại Việt Nam trái phép, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.”


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    M bị mất hc ở Lào và m đã nhập cảnh về vn trái phép vậy giờ m muốn lamd lại hc mất bao lâu tg
    Nguyễn thị Oanh (1 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    Xin hỏi m mất hộ chiếu ở Lào và m nhập cảnh trái phép về vn. Giờ m muốn làm lại hộ chiếu mất bao lâu thời gian ah
    Nguyễn thị Oanh (1 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn