Cưỡng ép kết hôn có trái pháp luật hay không?

Ngày hỏi:17/08/2016

Tôi năm nay 27 tuổi là chị cả trong gia đình có 3 chị em. Bố tôi do thua cá độ bóng đá nên bắt ép tôi cưới H để anh ta chấp nhận xóa nợ cho gia đình tôi. Vì cương quyết không đồng ý nên tôi thường xuyên bị bố mình uy hiếp tinh thần. Luật sư cho tôi hỏi hành vi của bố tôi có trái pháp luật hay không?

    Nội dung này được ThS.Luật sư Vũ Hồng Hoa HTX Luật Đống Đa tư vấn như sau:

    • Theo Điểm e Khoản 1 Điều 2 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007 thì cưỡng ép kết hôn là hành vi bạo lực gia đình. Như vậy, đây là hành vi trái pháp luật.

      Theo Khoản 1 Điều 55 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình thì trong trường hợp cưỡng ép người khác kết hôn bằng cách uy hiếp tinh thần sẽ phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.


    Nguồn:

    BÁO ĐIỆN TỬ VOV
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn