Đã lập di chúc giờ muốn sửa lại có được không?

Ngày hỏi:27/09/2021

Tôi tên Mai, ở Lai Châu, cách đây 01 năm thì tôi có lập di chúc để lại cho con trai út tôi. Tuy nhiên, hiện tại nó đã có vợ và làm ăn cũng khá giả nên giờ tôi muốn chuyển tài sản ít lại cho nó. Nên muốn hỏi tôi đã lập di chúc giờ muốn sửa lại có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trước hết di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Căn cứ Điều 640 Bộ luật dân sự 2015 quy định về sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc như sau:

      1. Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào.

      2. Trường hợp người lập di chúc bổ sung di chúc thì di chúc đã lập và phần bổ sung có hiệu lực pháp luật như nhau; nếu một phần của di chúc đã lập và phần bổ sung mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung có hiệu lực pháp luật.

      3. Trường hợp người lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước bị hủy bỏ.

      Như vậy, bạn hoàn toàn có thể sửa đổi di chúc của mình bất cứ khi nào mà bạn muốn theo quy định trên.

      Lưu ý: Nếu bạn lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước bị hủy bỏ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn