Đã lấy chồng có được nhận mang thai hộ không?

Ngày hỏi:18/11/2020

Em đã lấy chồng và có 1 con trai. Bây giờ chị gái em và anh rể có đề cập nhờ em mang thai hộ cho anh chị vì anh chị bị vô sinh và giờ chưa có con, không biết như vậy có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:

      - Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

      - Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

      - Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

      - Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

      - Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      Theo đó, bạn đã lấy chồng và có 1 con trai vẫn có thể nhận mang thai hộ nếu chồng bạn đồng ý bằng văn bản, đồng thời bạn phải đáp ứng các điều kiện còn lại đã nêu ở trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn