Đã lấy vợ có được tách hộ khẩu không?

Ngày hỏi:16/11/2020
Sổ hộ khẩu gia đình có ông bà, bố mẹ, em và 2 đứa em gái. Bây giờ em lấy vợ rồi, cũng sống ở địa chỉ đó thì có được tách Sổ hộ khẩu không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 27 Luật Cư trú 2006 quy định về việc tách sổ hộ khẩu như sau:

      Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

      - Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

      - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

      Như vậy, bạn có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, đã lấy vợ và có cùng 1 chỗ ở hợp pháp với bố mẹ thì hoàn toàn có quyền tách hộ khẩu nếu có nhu cầu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn