Đã ly hôn rồi có được chia tài sản lại?

Ngày hỏi:15/10/2016

Tôi và chồng ly hôn được khoảng 3 tháng và đã phân chia tài sản và con cái theo quy định của tòa án. Gần đây, tôi phát hiện anh ta có tài khoản bí mật ở nước ngoài, số tiền đó rất lớn, gấp nhiều lần số tiền phân chia tài sản với tôi. Số tài khoản đó được lập trong thời gian sống chung nhưng tôi không hề biết. Vậy, tôi có thể kiện lên tòa án để phân chia lại tài sản không? Tôi có được hưởng thêm một phần nào số tiền đó, vì trên lý thuyết đó vẫn là tài sản của hai vợ chồng khi còn chung sống? Phạm Hồng

Nội dung này được Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình tư vấn như sau:

  • Bạn và chồng đã có quyết định ly hôn được 3 tháng, do đó về mặt pháp lý quan hệ vợ - chồng đã chấm dứt. Tòa án đã phân chia tài sản và con cái theo quy định của pháp luật, tuy nhiên lúc phân chia tài sản bạn lại không hề biết việc chồng bạn có tài khoản bí mật ở nước ngoài. Tài khoản này hình thành trong thời kỳ hôn nhân nên theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì: "1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung...

    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung".

    Như vậy, nếu chồng bạn không chứng minh được là tài sản riêng của mình thì số tiền trong tài khoản đó sẽ được xác định là tài sản chung vợ chồng. Khi đó, bạn hoàn toàn có quyền gửi đơn khởi kiện đến Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu chia tài sản chung. Bạn cần lưu ý, đây là quan hệ dân sự nên trước khi khởi kiện bạn phải thu thập đủ chứng cứ để chứng  minh cho yêu cầu khởi kiện của mình.

    Khi giải quyết chia tài sản chung, theo quy định tại khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014: "Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    a. Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b. Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c. Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d. Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng".

    Như vậy, về nguyên tắc tài sản chung vợ chồng được chia đôi; tuy nhiên, trong trường hợp của bạn, Tòa án khi giải quyết sẽ xem xét đến hoàn cảnh, công sức đóng góp của mỗi người và bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên để chia tài sản chung của vợ chồng sau ly hôn được công bằng, hợp lý. Khi bạn yêu cầu tòa án phân chia tài sản thì bạn phải nộp tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm theo tỷ lệ % dựa trên giá trị tài sản phân chia vì đây là vụ án có giá ngạch. 


Nguồn:

Báo VnExpress.net
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn