Đã mổ ruột thừa có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:09/11/2020

Chồng em bị viêm ruột thừa, đã mổ rồi, bây giờ vết thương đã lành chỉ lúc trở trời thì hơi ngứa thôi ạ. Vậy chồng em có phải đi Nghĩa vụ quân sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về chỉ tiêu phân loại sức khỏe nghĩa vụ quân sự như sau:

      - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

      - ....

      Theo Phụ lục 1: Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì:

      Trường hợp viêm ruột thừa đã mổ, kết quả tốt thì được chấm điểm 2.

      Mà theo Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Như vậy, chưa xét đến các tiêu chuẩn về sức khỏe khác, nếu chồng bạn đã mổ ruột thừa mà kết quả tốt, không bị ảnh hưởng gì thì sức khỏe đảm bảo để tham gia nghĩa vụ quân sự.
      Trân trọng!

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn