Đã nhận con nuôi có được nhờ mang thai hộ không?

Ngày hỏi:18/11/2020

Vợ chồng em bị vô sinh và đã nhận 1 bé làm con nuôi, chúng em đang định nhờ mang thai hộ thì có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

      - Vợ chồng đang không có con chung;

      - Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      Điều kiện "đang không có con chung" ở đây được hiểu là con chung được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân của hai vợ chồng, không phải là trường hợp nhận nuôi con nuôi.

      Do đó trường hợp vợ chồng bạn đã nhận có con nuôi thì vẫn có quyền nhờ mang thai hộ nếu có xác nhận của tổ chức y tế và đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn