Đã nộp đơn ly hôn mà đi làm CCCD gắn chip thì ghi tình trạng hôn nhân thế nào?

Ngày hỏi:09/04/2021

Tháng trước vợ chồng tôi vừa nộp đơn ly hôn ra Tòa án, đang chờ gọi lên giải quyết. Vậy bây giờ đi làm CCCD gắn chip thì ghi tình trạng hôn nhân trong tờ khai như thế nào được? Nhờ hướng dẫn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm e Khoản 2 Điều 7 Thông tư 66/2015/TT-BCA quy định về cách ghi thông tin trong tờ khai CCCD gắn chip như sau:

      Mục “Tình trạng hôn nhân”: ghi tình trạng hôn nhân hiện tại của công dân được cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân, gồm: chưa kết hôn, đã kết hôn hoặc đã ly hôn.

      Mà theo Khoản 1 Điều 57 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì: Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

      => Theo đó, vợ chồng bạn mới chỉ nộp đơn ly hôn ra Tòa án và đang chờ giải quyết thì quan hệ hôn nhân vẫn chưa chấm dứt, các bạn vẫn được xác định là vợ chồng hợp pháp của nhau.

      Như vậy, trong tờ khai CCCD gắn chip bạn điền mục tình trạng hôn nhân là "Đã kết hôn".

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT