Đại diện theo pháp luật của cá nhân trong Bộ luật Dân sự 2005

Theo dõi sự thay đổi của Đại diện theo pháp luật của cá nhân
Ngày hỏi:17/04/2018

Đại diện theo pháp luật của cá nhân trong Bộ luật Dân sự 2005 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên Như Ngọc, hiện nay tôi đang sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi cần tìm hiểu một số vấn đề Đại diện theo pháp luật của cá nhân trong Bộ luật Dân sự cũ. Ban biên tập cho tôi hỏi: Đại diện theo pháp luật của cá nhân trong Bộ luật Dân sự 2005 được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn và gửi lời chúc sức khỏe đến Ban biên tập.          

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 141, 147 Bộ luật Dân sự 2005 thì nội dung này được quy định như sau:

      Đại diện theo pháp luật là đại diện do pháp luật quy định hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định.

      Người đại diện theo pháp luật bao gồm:

      1. Cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

      2. Người giám hộ đối với người được giám hộ;

      3. Người được Toà án chỉ định đối với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

      4. Người đứng đầu pháp nhân theo quy định của điều lệ pháp nhân hoặc quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

      5. Chủ hộ gia đình đối với hộ gia đình;

      6. Tổ trưởng tổ hợp tác đối với tổ hợp tác;

      7. Những người khác theo quy định của pháp luật.

      Đại diện theo pháp luật của cá nhân chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

      a) Người được đại diện đã thành niên hoặc năng lực hành vi dân sự đã được khôi phục;

      b) Người được đại diện chết;

      c) Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Đại diện theo pháp luật của cá nhân trong Bộ luật Dân sự 2005. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Bộ luật Dân sự 2005.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn