Đại diện theo pháp luật của pháp nhân

Ngày hỏi:01/01/2017

Đại diện theo pháp luật của pháp nhân được quy định như thế nào? Xin chào anh chị bên ban tư vấn Thư Ký Luật! Em là sinh viên Đh Luật Hà Nôi và đang theo học năm nhất. Em chưa được học môn luật dân sự nhưng em cũng đang tự tìm hiểu đôi chút. Em có một thắc mắc cần hỏi anh chị là, Đại diện theo pháp luật của pháp nhân được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì đại diện theo pháp luật của pháp nhân được quy định như sau:

      - Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân bao gồm:

      + Người được pháp nhân chỉ định theo điều lệ;

      + Người có thẩm quyền đại diện theo quy định của pháp luật;

      + Người do Tòa án chỉ định trong quá trình tố tụng tại Tòa án.

      - Một pháp nhân có thể có nhiều người đại diện theo pháp luật và mỗi người đại diện có quyền đại diện cho pháp nhân theo quy định tại Điều 140 và Điều 141 của Bộ luật dân sự 2015.

      Quy định về đại diện theo pháp luật của pháp nhân được trích tại Điều 137 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn