Đang bị tạm giữ thì có được sử dụng thẻ Căn cước công dân để thực hiện giao dịch hay không?

Ngày hỏi:03/11/2018

Theo như tôi được biết thì người đang bị tạm giữ cũng sẽ bị tạm giữ luôn thẻ Căn cước công dân. Vậy cho tôi hỏi: Có được sử dụng thẻ Căn cước công dân để thực hiện giao dịch khi đang bị tạm giữ hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điểm b Khoản 2 và Khoản 3 Điều 28 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định như sau:

    "Điều 28. Thu hồi, tạm giữ thẻ Căn cước công dân

    ..........

    2. Thẻ Căn cước công dân bị tạm giữ trong trường hợp sau đây:

    ..........

    b) Người đang bị tạm giữ, tạm giam, chấp hành án phạt tù.

    3. Trong thời gian bị tạm giữ thẻ Căn cước công dân, công dân được cơ quan tạm giữ thẻ Căn cước công dân cho phép sử dụng thẻ Căn cước công dân của mình để thực hiện giao dịch theo quy định của pháp luật."

    Như vậy, với quy định này thì người đang bị tạm giữ sẽ được cơ quan tạm giữ thẻ Căn cước công dân cho phép sử dụng thẻ Căn cước công dân của mình để thực hiện giao dịch bạn nhé.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc thực hiện giao dịch khi bị tạm giữ thẻ căn cước công dân. Bạn có thể thạm khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Căn cước công dân 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn