Đăng ký biện pháp bảo đảm nghĩa vụ dân sự

Ngày hỏi:01/01/2017

Đăng ký biện pháp bảo đảm nghĩa vụ dân sự được thực hiện như thế nào? Xin chào anh chị Thư Ký Luật! Em có một thắc mắc, rất mong nhận được câu trả lời từ quý anh chị. Anh chị cho em hỏi: Đăng ký biện pháp bảo đảm nghĩa vụ dân sự được thực hiện như thế nào? Em xin chân thành cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc đăng ký biện pháp bảo đảm nghĩa vụ dân sự được quy định như sau:

    - Biện pháp bảo đảm được đăng ký theo thỏa thuận hoặc theo quy định của luật.

    - Việc đăng ký là điều kiện để giao dịch bảo đảm có hiệu lực chỉ trong trường hợp luật có quy định.

    - Trường hợp được đăng ký thì biện pháp bảo đảm phát sinh hiệu lực đối kháng với người thứ ba kể từ thời điểm đăng ký.

    - Việc đăng ký biện pháp bảo đảm được thực hiện theo quy định của pháp luật về đăng ký biện pháp bảo đảm.

    Đăng ký biện pháp bảo đảm nghĩa vụ dân sự được quy định tại Điều 298 Bộ luật dân sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn