Đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền thì xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:26/02/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền thì xử lý như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật nước ta có quy định Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ sẽ có thẩm quyền thực hiện đăng ký kết hôn.

      Theo đó, tại Điều 13 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về việc xử lý đối với hành vi đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền như sau:

      Trong trường hợp việc đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền thì khi có yêu cầu, cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi, hủy bỏ giấy chứng nhận kết hôn theo quy định của pháp luật về hộ tịch và yêu cầu hai bên thực hiện lại việc đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Trong trường hợp này, quan hệ hôn nhân được xác lập từ ngày đăng ký kết hôn trước.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc xử lý đối với hành vi đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký kết hôn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn