Đăng ký kết hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình 1959

Theo dõi sự thay đổi của Đăng ký kết hôn
Ngày hỏi:14/04/2018

Đăng ký kết hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình 1959 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, Tôi là Bình An. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực hôn nhân và gia đình qua các thời kỳ. Cho tôi hỏi, đăng ký kết hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình 1959 được quy định cụ thể ra sao? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Bình An (binhan*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 11 Luật Hôn nhân và gia đình 1959 thì đăng ký kết hôn được quy định cụ thể như sau:

      Việc kết hôn phải được Uỷ ban hành chính cơ sở nơi trú quán của bên người con trai hoặc bên người con gái công nhận và ghi vào sổ kết hôn.

      Mọi nghi thức kết hôn khác đều không có giá trị về mặt pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn về đăng ký kết hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình 1959. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Hôn nhân và gia đình 1959.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn