Đăng ký khai sinh năm 2017, bị mất giấy khai sinh có được đăng ký lại không?

Ngày hỏi:28/05/2020

Con gái tôi khai sinh tháng 8/2017.  Do sơ ý nên tôi làm mất giấy khai sinh của con thì có được đăng ký lại khai sinh cho con không? Xin cảm ơn. Đây là câu hỏi của bạn Yến - Quảng Nam.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định như sau:

      - Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.

      Theo quy định này, việc đăng ký lại khai sinh được thực hiện đối với trường hợp đăng ký khai sinh trước ngày 01/01/2016, cả Sổ hộ tịch và bản chính giấy khai sinh đều bị mất.

      Vì vậy, trường hợp của bạn đăng ký khai sinh cho con vào tháng 8/2017, thông tin khai sinh của bé vẫn còn lưu giữ trong Sổ hộ tịch tại nơi bạn đã đăng ký khai sinh trước đó nên không được đăng ký lại khai sinh bạn nhé. Bạn có thể xin cấp bản sao trích lục giấy khai sinh từ sổ gốc cho bé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn