Đăng ký lực lượng dân quân tự vệ có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:10/09/2019

Cho em hỏi là em đăng kí lực lượng dân quân tự vệ có được miễn Nghĩa vụ quân sự với trường hợp làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015, quy định các đối tượng được miễn nghĩa vụ quân sự gồm đối tượng như sau:

      - Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

      - Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

      - Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

      - Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

      - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 2 Luật cơ yếu 2011 Điều 3 Luật dân quân tự vệ 2009 thì dân quân tự vệ không phải là lực lượng cơ yếu.

      Như vậy, bạn đăng ký dân quân tự vệ bạn không được miễn gọi nhập ngũ.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chiến sỹ Dân quân tự vệ
    Lực lượng dân quân tự vệ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn