Đăng ký tạm trú cho lao động nước ngoài

Ngày hỏi:05/01/2009
Em làm việc cho công ty, sếp em là người nước Hàn Quốc, nhưng không đứng tên mà mướn  một người Việt Nam đứng tên pháp lý, có nghĩa là trên giấy tờ của công ty không có tên của ông ấy. Công ty có thuê một căn nhà làm văn phòng. Vậy bây giờ em phải làm thế nào để đăng ký tạm trú cho ông ấy. Và đăng ký ở đâu? ( hiện tại ông ấy đã có visa, và đang ở tại công ty nơi thuê làm văn phòng).

Nội dung này được Luật sư Phan Thanh Thy - Văn phòng luật sư Hữu Luật tư vấn như sau:

  • Trả lời:

    Người nước ngoài tạm trú phải đăng ký tại nơi tạm trú. Công ty thuê nhà làm trụ sở văn phòng, người nước ngoài là người bỏ vốn thành lập công ty và hiện cư trú tại trụ sở công ty.

    Căn cứ khoản 2 Điều 15 Nghị định 21/2001/NĐ-CP ngày 28/5/2001. Bạn nên nhờ chủ căn nhà liên hệ Công an phường để đăng ký tạm trú tại căn nhà nêu trên, với tư cách là người quen với chủ nhà.

    Ls.Phan Thanh Thy


Nguồn:

Theo Dân Luật
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn