Đang ở tù có được dùng thẻ căn cước công dân để thực hiện giao dịch không?

Ngày hỏi:17/01/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Đang ở tù thì có được sử dụng thẻ căn cước công dân để thực hiện giao dịch không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Thanh Sáng - Bình Phước

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Với quy định hiện hành của pháp luật thì người đang chấp hành án phạt tù sẽ bị tạm giữ thẻ Căn cước công dân.

      Theo đó, về vấn đề mà bạn thắc mắc thì tại Khoản 3 Điều 28 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định như sau:

      Trong thời gian bị tạm giữ thẻ Căn cước công dân, công dân được cơ quan tạm giữ thẻ Căn cước công dân cho phép sử dụng thẻ Căn cước công dân của mình để thực hiện giao dịch theo quy định của pháp luật.

      => Như vậy, theo quy định này thì khi đang ở tù, công dân vẫn có thể được cơ quan tạm giữ thẻ Căn cước công dân cho phép sử dụng thẻ Căn cước công dân của mình để thực hiện giao dịch theo quy định của pháp luật bạn nhé.

      Ngoài ra, công dân sẽ được trả lại thẻ Căn cước công dân khi hết thời hạn tạm giữ, tạm giam, chấp hành xong án phạt tù, chấp hành xong quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn