Đặt tên đệm cho con bằng tiếng nước ngoài có được không?

Ngày hỏi:09/09/2019

Tôi có chồng là người Đức, tuy nhiên con tôi mang quốc tịch Việt Nam. Tôi muốn đặt tên đệm cho con tôi mang tên cha nó (tiếng nước ngoài) thì có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 26 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

      "1. Cá nhân có quyền có họ, tên (bao gồm cả chữ đệm, nếu có). Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.

      3. ...

      Tên của công dân Việt Nam phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam; không đặt tên bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ."

      Như vậy, theo quy định trên thì con bạn không được phép có tên đệm bằng tiếng nước ngoài, theo quy định thì tên đệm phải là tiếng Việt.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn