Để được kết hôn, phụ nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên

Ngày hỏi:05/04/2016

Con gái tôi có quen với bạn trai, vì lý do tế nhị gia đình tôi đã yêu cầu nhà trai tiến hành lễ cưới ngay. Mặc dù con tôi đã bước sang tuổi 18 nhưng nhà trai cứ đưa ra lý do con tôi chưa đủ tuổi nên không thể đăng ký kết hôn, phải chờ một thời gian nữa. Điều này làm tôi rất bực bội nhưng không biết nhà trai nói thế có đúng không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Do chị không nói rõ con gái chị sinh ngày, tháng, năm nào để tính xem con chị đủ 18 tuổi chưa, bởi từ đủ 18 tuổi trở lên, con chị mới đủ tuổi đăng ký kết hôn.

    Theo điểm a khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình, nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo một trong những điều kiện sau đây: Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

    Như vậy, dù theo năm sinh, con gái chị đã bước sang tuổi 18 nhưng nếu tính theo ngày, tháng sinh vẫn chưa đủ 18 tuổi thì cũng chưa đủ điều kiện đăng ký kết hôn.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn