Đến tuổi làm chứng minh nhân dân nhưng không làm có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:10/01/2020

Trường hợp một người bình thường đã đến tuổi mà không làm chứng minh nhưng không làm thì có bị xử phạt không? Mong sớm nhận phản hồi. 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đến tuổi làm chứng minh nhân dân nhưng không làm có bị xử phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân, có quy định:

      Điều 3. Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân

      1- Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này.

      => Như vậy, theo quy định trên thì công dân từ đủ 14 tuổi đang cư trú tại Việt Nam có nghĩa vụ đến cơ quan công an để thực hiện việc cấp chứng minh nhân dân theo quy định bạn nhé.

      Và tại Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định về mức phạt đối với hành vi quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân như sau:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân;

      => Như vậy, theo quy định trên thì nếu đã đến độ tuổi cấp giấy chứng minh nhân dân mà không thực hiện thủ tục cấp mới thì sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng.

      >> Có thể tham khảo: Thủ tục cấp chứng minh nhân dân

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn