Đi cai nghiện tự nguyện có phải đóng tiền không?

Ngày hỏi:28/10/2019

Đi cai nghiện tự nguyện có phải đóng tiền không? Nếu có thì sẽ đóng bao nhiêu ạ? Và thời gian cai nghiện là bao lâu? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Tiền đóng khi cai nghiện tự nguyện.

      Theo Khoản 3 Điều 1 Nghị định 80/2018/NĐ-CP quy định: Chế độ chính sách đối với người cai nghiện ma túy tự nguyện theo quy định tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 2 Nghị định 80/2018/NĐ-CP.

      Dẫn chiếu đến Khoản 4, 5 Điều 2 Nghị định 80/2018/NĐ-CP, cụ thể như sau:

      - Ngân sách nhà nước bảo đảm tiền thuốc cắt cơn, giải độc, điều trị rối loạn tâm thần cho người cai nghiện ma túy tự nguyện tại các cơ sở cai nghiện công lập.

      - Ngân sách nhà nước hỗ trợ 95% chi phí sàng lọc, đánh giá mức độ nghiện, thực hiện các dịch vụ xét nghiệm y tế theo chỉ định của bác sỹ; điều trị nhiễm trùng cơ hội và thuốc chữa bệnh thông thường đối với các đối tượng sau:

      + Thương binh;

      + Người bị nhiễm chất độc hóa học và suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

      + Người thuộc hộ nghèo;

      + Người cao tuổi cô đơn không nơi nương tựa;

      + Trẻ em mồ côi;

      + Người khuyết tật nặng và đặc biệt nặng.

      - Hội đồng nhân dân cấp tỉnh căn cứ khả năng cân đối ngân sách và dự kiến số lượng người tham gia cai nghiện ma túy tự nguyện tại các cơ sở công lập thuộc phạm vi quản lý quyết định:

      + Mức hỗ trợ cao hơn, đối tượng mở rộng hơn ngoài chế độ quy định tại Khoản 1 và 2 Điều này.

      + Mức hỗ trợ tiền ăn hàng tháng, tiền mặc, đồ dùng sinh hoạt cá nhân ít nhất bằng 70% định mức đối với người nghiện ma túy bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Nghị định 136/2016/NĐ-CP.

      + Mức hỗ trợ chỗ ở cho người nghiện ma túy tham gia cai nghiện ma túy tự nguyện tại cơ sở cai nghiện ma túy tự nguyện.

      - Nguồn kinh phí thực hiện chế độ, chính sách đối với người cai nghiện ma túy tự nguyện do ngân sách địa phương bảo đảm theo phân cấp của Luật ngân sách nhà nước.

      Lưu ý: Gia đình chỉ được hưởng các chính sách cai nghiện tự nguyện tại các cơ sở cai nghiện công lập ở 10 tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương gồm: Sơn La, Thái Nguyên, Hòa Bình, Nghệ An, Hà Nội, Hồ Chí Minh, Đắk Lắk, Đồng Nai, Bình Dương và Cần Thơ.

      *Thời gian cai nghiện tự nguyện.

      Theo Khoản 4 Điều 1 Nghị định 80/2018/NĐ-CP quy định thời gian tự nguyện cai nghiện như sau:

      - Thời gian cai nghiện ma túy tự nguyện tối thiểu là 6 tháng, gồm: điều trị cắt cơn, giải độc và phục hồi sức khỏe; giáo dục, phục hồi hành vi, nhân cách; lao động trị liệu, tư vấn hướng nghiệp, dạy nghề, chuẩn bị tái hòa nhập cộng đồng; phòng, chống tái nghiện.

      Trong đó: Thời gian điều trị cắt cơn, giải độc, điều trị rối loạn tâm thần và phục hồi sức khỏe tối thiểu là 20 ngày.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT