Di chúc công bố trước thời điểm người để lại di chúc chết thì sẽ chưa có hiệu lực?

Ngày hỏi:29/09/2021

Di chúc công bố trước thời điểm người để lại di chúc chết thì sẽ chưa có hiệu lực ngay có đúng không? Xin được hỏi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Di chúc công bố trước thời điểm người để lại di chúc chết thì sẽ chưa có hiệu lực?
      (ảnh minh họa)
    • Di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế (Khoản 1 Điều 643 Bộ luật Dân sự 2015).

      Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết (Khoản 1 Điều 611 Bộ luật này).

      Theo quy định thì di chúc chỉ có hiệu lực khi người lập di chúc (người có tài sản) chết. Cho nên dù di chúc được công bố trước khi người lập di chúc chết thì di chúc này vẫn chưa có hiệu lực.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn