Đi gọt cằm v-line có phải thay đổi chứng minh nhân dân không?

Ngày hỏi:19/09/2019

Vì trước đây hai xương quai hàm của em hơi to, khiến gương mặt của em có hình chữ Điền nhìn rất xấu, vừa rồi em đã quyết định đi phẫu thuật gọt cằm v-line, anh chị cho em hỏi sau khi em phẫu thuật xong thì có cần đăng ký lại chứng minh nhân dân không anh chị?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi gọt cằm v-line có phải thay đổi chứng minh nhân dân không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì việc đổi, cấp lại chứng minh nhân dân như sau:

      1. Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

      ...

      e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn thực hiện việc phẫu thuật gọt cằm v-line sẽ dẫn đến việc thay đổi đặc điểm nhận dạng của gương mặt bạn do vậy trong trường hợp này bạn cần thực hiện thủ tục đổi chứng minh nhân dân theo quy định của pháp luật.

      Mặt khác căn cứ Thông tư 07/2016/TT-BCA, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân được quy định như sau:

      Giấy tờ cần chuẩn bị:

      - Sổ hộ khẩu; nếu còn CMND cũ thì mang theo CMND;

      - Tờ khai Căn cước công dân theo mẫu

      - Nơi làm thủ tục: Công an cấp huyện nơi đăng ký hộ khẩu thường trú

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn